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Dibaji
Mpango na utekelezaji wa udhibiti wa VVU na UKIMWI nchini katika sekta zote, umezingatia miongozo iliyoainishwa katika Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania (NMSF IV) - 2018/17 - 22/23 na Mpango Mkakati wa VVU wa Sekta ya Afya -2017 – 2022.  Utekelezaji wa afua za udhibiti UKIMWI wenye mtazamo wa kisekta, umefanyika kuanzia ngazi za kitaifa, mkoa, wilaya hadi jamii kulingana na majukumu ya mdau husika, faida linganishi, rasilimali, na utaalam.

Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania uliandaliwa kwa mara ya kwanza mnamo 2015. Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 1.0 (TIC 1.0) ulitoa mwongozo wa mwitikio Taifa dhidi ya UKIMWI na hivyo kuweza kusaidia maandalizi ya Mkakati wa Nne wa Kudhibiti UKIMWI nchini na Mpango Mkakati wa VVU wa Sekta ya Afya. Lakini kutokana na mazingira ya kupungua kwa nguvu ya ufadhili pamoja na changamoto za kiprogramu zinazoendelea kuwepo katika kufikia haraka malengo ya 95-95-95, imelazimu kufanya mapitio ya Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 1.0 ili kuendana na mazingira halisi ya wakati huu.

Uwekezaji mkubwa unaoendelea kutoka kwa wafadhili wa nje umeongezea nguvu Serikali katika kushughulikia janga la VVU nchini. Kutokana na kuongezeka kwa wigo wa tiba na jitihada za kuzuia maambukizi, ushamiri wa maambukizo ya VVU umekuwa ukipungua kutokana na kupungua kwa maambukizi mapya pamoja na vifo vinavhohusiana na UKIMWI. Licha ya jitihada zinazoendelea kufanywa na Serikali, nchi haijafikia hatua nzuri sana dhidi ya janga hili ambapo maambukizi mapya na vifo vinavyohusiana na UKIMWI kupungua na  kufikia wigo maambukizi mapya kuwa mdogo kuliko idadi ya vifo vinavyohusiana na UKIMWI. Maambukizi mapya kwa sasa ni 77,000 na vifo vinavyohusiana na UKIMWI ni 27,000 kutokana na takwimu za Utafiti wa Viashiria vya UKIMWI, (TACAIDS 2019). Hadi mwaka 2030, Tanzania imejipanga kudhibiti janga hili ili kuweza kufikia malengo ya 95-95-95.

Lengo la Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 (TIC 2.0) ni kuweka dira ya pamoja ki-nchi wa kile kinachohitajika ili kuweza kukabiliana na changamoto za kiutekelezaji na ufadhili katika miaka ijayo kwa kutambua na kuzingatia maamuzi yenye tija ya kiuwekezaji; kukadiria kiasi cha rasilimali kinachohitajika; na kutathmini hali halisi ya upatikanaji wa rasilimali kutoka Serikalini na wafadhili. Uchambuzi huu umekusudia kuoanisha maamuzi yanayofanywa na Serikali ya Tanzania na washirika wake wake wa maendeleo, hasa Mpango Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupunguza UKIMWI (PEPFAR) na Mfuko wa Dunia wa Kudhibiti UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria (Global Fund). Katika kufanikisha jambo hili, Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 umeainisha mazingira yatakayowezesha mpango wa Taifa kudhibiti VVU kwa siku zijazo kwa ufanisi zaidi pamoja na kukadiria athari za janga la VVU na upatikanaji wa fedha kutoka vyanzo vya ndani na nje. Licha ya ufanisi mkuwa uliopo sasa wa udhibiti wa VVU, ongezeko la matumizi yenye tija ya rasilimali yanaweza kuleta matokeo makubwa zaidi kwa kutumia gharama kidogo.

Ili kutimiza malengo haya ipasavyo, hatuna budi kutumia njia shirikishi zaidi katika kutekeleza mwitikio wa kitaifa wenye tija katika kudhibiti janga hili. Tunatarajia kufanya kazi na washirika wa maendeleo, jamii na wadau wengine kwa kutumia mwongozo huu kikamilifu katika utekelezaji wa mikakati ya kitaifa hapo baadae kwa kuongeza upatikanaji wa rasilimali na utekelezaji wa program za VVU wenye tija zaidi.
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Katibu Mkuu Sera, Uratibu na Uwekezaji,  
OFISI YA WAZIRI MKUU  
Shukrani 
Maandalizi ya Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 ni juhudi za pamoja kupitia wadau mbalimbali kuanzia Serikali, asasi za kiraia, sekta binafsi na washirika wa maendeleo. Ushiriki wa Serikali katika mchakato huu kuanzia ngazi ya kitaifa mpaka ngazi za chini umefanikiwa kupitia uongozi wa Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS). Mchakato huu ulianzishwa baada ya kufanya mapitio ya Mkakati wa kwanza Uwekezaji Katika VVU Tanzania (TIC 1.0) kwa kuzingatia mabadiliko mbalimbali yakiwamo ya upatikanaji wa fedha pamoja na changamoto zilizojitokeza katika kufikia haraka malengo ya 95-95-95. Mchakato wa maandalizi ya mpango huu umefanyika kwa njia shirikishi kupitia wigo mpana wa wadau wanaotekeleza shughuli za mwitikio wa taifa wa kudhibiti UKIMWI kuanzia hatua ya mwanzo ya mipango hadi hatua ya kukamilika kwa mwongozo huu.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inawashukuru washiriki wote waliotoa msaada wa kifedha na kitaalamu katika maandalizi ya mchakato hadi kufikia upatikanaji wa mwongozo huu. Shukrani za pekee ziwaendee UNAIDS kwa mchango wao pamoja na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa. Mwongozo huu usingeweza kukamilika bila michango yao.

Serikali vile vile inapenda kutambua uongozi wa TACAIDS kwa jukumu lake muhimu katika kutafuta rasilimali, kuratibu, na kuandaa mikutano ya wadau wakati wa mchakato. Mikutano hiyo ilisaidia katika kufanikisha ushiriki wa wadau katika kuboresha mwongozo huu.

Serikali ya Tanzania pia inapenda kutambua timu ya washauri waelekezi ambao walishiriki katika kufanikisha maandalizi ya mwongozo huu.
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ORODHA YA VIFUPISHO
	AGYW
	Wasichana Balehe na Wanawake Vijana- Adolescent Girls and Young Women

	ART
	Huduma za kufubaza UKIMWI- Antiretroviral Therapy

	BCC
	Elimu ya kubadili tabia- Behavior Change Communication

	CC 
	Kudumisha wigo wa sasa wa huduma – Constant Coverage- Status Quo Funding

	DTG
	Dolutegravir 

	FSW
	Wanawake Wanaofanya biashara ya Ngono- Female sex workers

	HSHSP 
	Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya - Health Sector HIV and AIDS Strategic

	TIC 1.0
	Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 1.0 (2016)

	MSM
	Wanaume wanaoshiriki ngono na wanaume wenzao- Men Who have Sex with Men

	NS
	Mikakati ya Taifa – Costs of National Strategy Scenario

	NMSF IV
	Mpango Mkakati Mtambuka wa Taifa IV wa UKIMWI

	O-CCF
	Uboreshaji wamatumizi ya fedha kwa kudumisha wigo wa huduma uliopo -Optimization with Constant Coverage

	O-DDF
	Uboreshaji wa matumizi ya Fedha za wafadhili zinazoendelea kupungua- 

Optimization-Declining Donor Funding 

	O-DRM
	Uboreshaji upatikanaji wa rasilimali za ndani- Optimization with Domestic Resource Mobilization

	PEPFAR
	Mpango Dharura wa Rais wa Marekani wa Nafuu ya UKIMWI - The U.S. President's Emergency Plan for AIDS Relief

	PITC
	Upimaji na Ushauri unaoanzia kwa mtoa huduma- Provider-initiated HIV Testing and Counselling

	UNAIDS
	Shirika la Umoja was Mataifa linaloshughulika na UKIMWI- Joint United Nations Programme on HIV/AIDS

	VCT
	Ushauri na upimaji wa VVU kwa  hiari- Voluntary Counseling and Testing

	VMMC
	Tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume- Voluntary Medical Male Circumcision

	VVU
	Virusi vya UKIMWI

	WAVIU

	Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI


1.0  UTANGULIZI
Katika kipindi cha zaidi ya miaka 20 iliyopita, Tanzania imepiga hatua kubwa katika kupunguza athari za mlipuko wa Virusi vya UKIMWI (VVU) na kufikia malengo ya kitaifa na kimataifa.  Kufikia mwaka 2009, kulikuwa na 22% tu ya watu waliokuwa wanaishi na VVU (WAVIU) na kupata huduma za kufubaza VVU. Katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, huduma ziliongezwa mara tatu zaidi hadi kufikia 57% mwaka 2017 (TACAIDS na UNAIDS 2016; UNAIDS 2018). 
Maambukizi mapya pia yamepungua katika kipindi hiki, kutoka 120,000 kwa mwaka mnamo 2000 hadi 65,000 kufikia mwaka 2017. Hadi kufikia mwaka 2030, Tanzania imedhamiria kuongeza udhibiti wa maambukizi na kufikia malengo ya Ulimwengu ya 95-95-95. Ili kutimiza hili, mkakati huu utalazimika kukabili changamoto mbalimbali ili kuondoavikwazo vilivyopo na vipya. Licha ya kuongezeka kwa wigo wa matumizi ya ART kwa WAVIU na kufikia 94%, ni 61% tu ya WAVIU ndio wanaofahamu hali zao. Upungufu huu kwa 90% ya kwanza haimaanishi tu kwamba upimaji tu utalazimika kuboreshwa, lakini pia idadi kamili ya WAVIU wanaotumia ART italazimika kuongezeka kwa takriban 450,000 kufikia ili malengo ya 95-95-95. 
Ongezeko hili la watumiaji wa ART litapaswa kufanyika kulingana na mkakati huu wa ugharamiaji. Mfumo wa ugharamiaji wa VVU pia unatia hofu: kufuatia ongezeko kubwa kuanzia 2015-17 kwa kiasi ambacho ni zaidi ya dola za Marekani million 600 kwa mwaka- zikiwa 90% zinatoka kwenye vyanzo vya nje. Hata hivyo, wafadhili   wanaonyesha dalili kwamba michango yao imefikia ukomo na hivyo itaendelea kutapungua. Vilevile, vyanzo vya ndani navyo vimekuwa haviongezeki. Utekelezaji kuelekea malengo ya kitaifa huenda ukatakiwa kufanikiwa bila fedha ya nyongeza kwa ajili ya VVU.
Kielelezo 0-1. Matumizi ya fedha kwa ajili ya VVU 2015-2017 na 2018-2020 ugharamiaji uliopo 
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2.0  LENGO LA MKAKATI WA PILI UWEKEZAJI KATIKA VVU TANZANIA (TIC 2.0)
Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania  uloiandaliwa Tanzania mwaka 2015.  Ulianza kutumika mwaka 2016, karibu na wakati wa kuzinduliwa kwa malengo ya Ulimwengu la 95-95-95. Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania  wa kwanza (TIC 1.0) uliweka dira ya uimarishaji mkubwa wa ugharimiaji katika mwitikio wa kitaifa. Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 1.0 umekuwa mwongozo wa mwitikio na umesaidia maandalizi ya mikakati ya kitaifa ya karibuni (NMSF IV na HSHSP IV). Mabadiliko ya ugharamiaji yalienda sanjari na pengo la programu ya muda mrefu kwa ajili ya kutekeleza Mpango wa matokeo ya Haraka na matakwa ya lengo la 95-95-95 kwa ajili ya kuhuisha Uwekezaji katika VVU na hivyo kuakisi mazingira halisi ya wakati huu.
Lengo la Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 ni kubuni dira ya pamoja kuhusu mahitaji ya utekelezaji wa programu hizi na pamoja na chagamoto za ugharamiaji kwa miaka ijayo kwa kuelezea maamuzi ya uwekezaji huo; kukadiria mwelekeo wa rasilimali zinazohitajika na kutathmini athari kutokana na utafutaji wa rasilimali uanaofanywa na serikali pamoja na wafadhili. Uchambuzi huo una sisitiza kuwa na maamuzi yakinifu baina ya Serikali ya Tanzania na washirika wake wakuu, hasa PEPFAR na Mfuko wa Dunia. Kufanikisha hilo, Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 unaainisha mtiririko wa mazingira yanayoakisi uwezekano uliopo kwa siku zijazo katika utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Uwekezaji Katika VVU kwa kukadiria athari za janga la VVU na kuchambua namna mbalimbali za ugharimiaji wa ndani na nje.
3.0  MBINU ZA MKAKATI WA UWEKEZAJI KATIKA VVU TANZANIA 2.0 
Mbinu katika Uwekezaji Katika VVU zimeegemea katika usanifu na uchambuzi wa mazingira yaliyopo na ya baadae, kulinganisha matarajio mbalimbali ya mwitikio wa Tanzania kwenye masuala ya VVU na kutathmini faida zake, gharama, na mahitaji ya ugharamiaji). TIC 2.0 hutumia programu maalumu iliyobuniwa na Avenier Health (Programu ya ukadiriaji wa mlipuko na maotea, kuongeza malengo na maboresho mapya ya malengo yanayohusiana na upimaji wa VVU na huduma kwa Wasichana Balehe na Wanawake Vijana). Katika mkakati huu yameanishwa maeneo matano ya mazingira ya sasa na baadae:
· Kudumisha wigo wa sasa wa huduma (CC)
· Mikakati ya Taifa (NS)

· Uboreshaji wamatumizi ya fedha kwa kudumisha wigo wa huduma uliopo (Optimization with Constant Coverage -O-CCF)
· Uboreshaji wa matumizi ya Fedha za wafadhili zinazoendelea kupungua (O-DDF)  
· Uboreshaji upatikanaji wa rasilimali za ndani (O-DRM)  
3.1 Kudumisha wigo wa sasa wa huduma (CC): 

Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 huanza kwa kufanya uchambuzi wa wigo wa huduma wa sasa (CC). Mazingira haya yanategemea wigo wa huduma ya ART uliopo na kudumisha bila kuongezeka au kupungua. Hii inaonesha gharama na athari za kuacha kukuza wigo wa mwitikio huo kuwa mkubwa Zaidi na hivyo kupunguza matumaini.
3.2 Mikakati ya Taifa (NS)

Mazingira yanayoangalia Mkakati wa Taifa (NS) yanafuata malengo yaliyopo kwenye Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI na Mkakati wa Sekta ya Afya wa VVU. Mikakati hii inachukulia kwamba hakuna mipango mingine yenye ufanisi Zaidi ya  utoaji huduma yenye ufanisi Zaidi na hivyo kusababisha gharama kubwa za huduma. Kwa mtazamo huu, NS ni sawa na usanifu uliofanyika kwa ajili ya Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 1.0, ambao ulitekelezwa wakati ugharamiaji wa miradi ya VVU Tanzania ulitegemewa kutoka na ulikuwa unaongezeka. 
Kwa hiyo, Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 unachambua vikwazo vya ugharamiaji kwa kuzingatia ubora na matatizo, ili kuona ni kwa namna gani Tanzania inaweza kufikia malengo yake ya kitaifa kuhusu VVU kwa kuboresha matumizi ya ugharamiaji kwa sasa. Vikwazo katika kila mazingira ya ugharamiaji, rasilimali za ugharamiaji zilizopo zinaboreshwa kwa kuwekewa vipaumbele (upangaji wenye tija wa rasilimali) katika hatua zote za afua na utekelezaji wa masuala ya kitaalamu katika utoaji wa huduma za kufubaza virusi (ART).
3.3 Uboreshaji wa matumizi ya fedha kwa kudumisha wigo wa huduma uliopo (-O-CCF)

Kwa kuzingatia kwamba michango ya fedha ya PEPFAR na Mfuko wa Dunia unaonesha uwezekano mdogo wa kuongezeka kwa Tanzania katika siku za usoni, mazingira haya yanachukulia kama vyanzo vya ugharamiaji vya ndani na nje vilivyopo sasa viendelee kuboreshwa kwa kiwango ambacho angalau kitadumisha wigo wa huduma za ART hadi mwaka 2019-2030. 
3.4 Uboreshaji wa matumizi ya Fedha za wafadhili zinazoendelea kupungua (O-DDF)  

Aina ya tatu ya vikwazo katika ugharamiaji mseto wa aina hizo mbili ambamo vyanzo vya raslimali za nje vinapungua lakini kwa kiasi fulani inafidiwa na ongezeko la vyanzo vya ndani, na kubashiri hali ambayo serikali inaingilia kati kwa kukusanya zaidi fedha za ndani. 
3.5 Uboreshaji upatikanaji wa rasilimali za ndani (O-DRM) 

Katika mazingira haya ambayo upatikanaji wa fedha ni mgumu, mustakabali wa VVU nchini utategemea uwezo wa mpango wa taifa kuwa wenye tija kwa kutumia fedha zilizopo, kwa kupanga fedha za kutekeleza hatua za afua zenye matokeo makubwa kwa kila shilingi inayotumika na kwa kutafuta mbinu za kubuni hatua makini za afua kwa gharama ndogo.  
Shughuli za kuzuia maambukizi huchukua 15% za matumizi yote ya VVU nchini Tanzania. Vipaumbele katika hatua za afua zilifanyiwa tathmini kwa kuzingatia gharama kwa kila maambukizi yaliyothibitishwa ili kuamua hatua mchanganyiko za afua ambazo zinaweza kuongeza idadi ya maambukizi yaliyothibitishwa kwa kila dola ya kimarekani iliyotumika. Kwa kuzingatia mazingira mahususi na gharama kwa Tanzania, hatua za afua za kondomu, VMMC, FSW, MSM na BCC zilibainika kuwa za gharama nafuu zaidi. Kama sehemu kubwa ya fedha za kuzuia maambukizi zingeelekezwa kwenye hatua hizo za afua, maambukizi zaidi yangebainika kwa kutumia fedha zilizopo.  

Kwa ajili ya ufanisi katika utoaji wa huduma za kufubaza virusi (ART) mabadiliko matatu ya sera yalibainishwa kuwa na umuhimu wa pekee kwa ajili ya kupunguza gharama. Baadhi ya sera hizo zimekwishatekelezwa na ni lazima ziongezeke. Baadhi ya sera zimepata utashi wa kisiasa na kuthibitishwa kuwa na uwezo wa kupunguza gharama lakini hazijatekelezwa. Ufanisi muhimu wa kitaalamu ikiwa ni pamoja na:- kuongezeka kwa Dolutegravir (DTG) - inayozingatia matumizi ya ARV; kufikia utekelezaji kamili wa mfumo wa maabara rahisi za upimaji kwa wagonjwa wa kudumu na kuanzisha huduma za ARV zinazoendeshwa na jamii husika. Hatua hizo zinazolenga ufanisi zikitekelezwa kikamilifu zinaweza kuokoa dola za Marekani 50 kwa kila mtu anayeishi na VVU ambaye yupo kwenye huduma ya ART, kupunguza gharama za ART kwa takribani 25% na kuokoa kiasi kisichopungua dola milioni 50 kwa mwaka kama akiba.
Kwa sasa matumizi katika upimaji wa VVU na ushauri ni takribani dola za kimarekani milioni 50, na PLHIV wanaofahamu hali zao ni takribani 61%. Uchambuzi wa ufanisi katika Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 unaonyesha kuwa upo uwezekano kwa Tanzania kufikia lengo la 90% kwa WAVIU kufahamu hali zao ifikapo 2025 kwa kutumia gharama ndogo kuliko gharama inayotumika kwa sasa. Mkakati huu wenye ufanisi zaidi utaweka msisitizo katika kuinua PITC, VCT, na upimaji binafsi hadi 2022 na kisha kudumisha kiwango cha juu cha PITC na upimaji binafsi wakati VCT itakapopungua mwaka 2022. Hadi kufikia mwaka 2022 ujazo wa PITC na ujazo wa upimaji binafsi utahitaji kuwafikia watu wapatao milioni 4-5 wanaopima kwa mwaka. Mkakati huu utagharimu karibu dola milioni 40 kwa mwaka, na utaokoa chini ya dola milioni 10 - 15 kwa mwaka ikilinganishwa na mkakati unaotumika kwa sasa.
4.0  MATOKEO
4.1 Mazingira ya Kudumisha wigo wa sasa wa huduma (CC)

Chini ya mazingira ya CC kwa sasa, wigo wahuduma ya ART utabakia kama ulivyo, kiwango cha maambukizi mapya kitabakia tuami na vifo vinavyohusiana na UKIMWI vitaongezeka kutoka 28,000 kwa mwaka 2019 hadi kufikia 39,000 mwaka 2030. Tanzania itashuhudia kupungua kwa maambukizi mapya kwa asilimia 55% na kupungua kwa vifo vinavyohusiana na UKIMWI kwa asilimia 53% kuanzia 2010-2030 na kusababisha changamoto katika kufikia lengo la Matokeo ya Haraka (Fast Track Targets).
4.2 Mikakati ya Taifa (NS)
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Mkakati wa Taifa, kama unavyofasiliwa kwenye NMSF IV na HSHSP IV, unaweza kufikia lengo la haraka la kupunguza maambukizi mapya kwa 85% na 83% ya vifo vinavyohusiana na UKIMWI ifikapo mwaka 2030 ikilinganishwa na kiwango cha chini cha mwaka 2010. Mkakati wa Taifa unakusudia kuwa na maambukizi mapya machache kiasi cha 255,000 na vifo 188,000 vinavyohusiana na UKIMWI kuanzia 2019-2030 ikilinganishwa na kubaki na wigo wa sasa wa huduma (CC). Katika mwaka 2030, Mkakati wa Taifa utapelekea kuwa na maambukizi mapya machache zaidi kiasi cha 30,000 (kielelezo 0-2) na vifo 35,000 vinavyohusiana na UKIMWI ikilinganishwa na CC (Kielelezo 0-3). 

Hata hivyo, gharama limbikizi za NS zitakuwa Dola za Marekani Bilioni 8.1 kati ya mwaka 2019 hadi 2030, ambazo ni asilimia 40 zaidi ya gharama za CC. Kufikia mwaka 2030, mahitaji ya rasilimali katika programu za VVU zitafikia Dola za Marekani milioni 839 kwa mwaka, takribani mara mbili ya matumizi ya sasa (Kielelezo 0-4). Pengo la Ugharamiaji baina ya CC na NS litaongezeka kutoka Dola za Marekani milioni 48 katika mwaka 2019 hadi milioni 339 kufikia mwaka 2030.
Kielelezo 0-4. Gharama limbikizi na mahitaji ya rasilimali ya CC na NS

	
	
CC
	NS

	Mahitaji limbikizi ya rasilimali 2019-2030 (USD M)
	5,783
	8,097

	Mahitaji ya rasilimali 2030 (USD M)
	500
	839


Faida itakayopatikana kwa kutekeleza Mkakati wa Taifa ni kuzuia mamia kwa maelfu ya maambukizi mapya na vifo -kama utagharamiwa. Lakini mahitaji ya rasilimali kwa ajili ya kugharamia mkakati wa Taifa ni ya juu sana na yanaweza yasipatikane, ikizingatiwa   uhalisia wa uhitaji wa gharama ya mahitaji ya raslimali kwenye programu za VVU nchini Tanzania.
4.3 Uboreshaji wa matumizi ya fedha kwa kudumisha wigo wa huduma uliopo (Optimization with Constant Coverage -O-CCF)

Ikiwa fedha kwa ajili ya kudumisha wigo wa huduma uliopo (CC) zitaboreshwa kupitia utekelezaji wa upangaji na mikakati fanisi ya kitaalamu iliyopo, O-CCF itasaidia kupunguza maambukizi 243,000 zaidi na vifo 180,000 ikilinganishwa na CC, hivyo kupata faida sawa na Mkakati wa Taifa kwa pungufu ya Dola za Marekani Bilioni 2.5. Hii inaonesha umuhimu mkubwa wa kutekeleza maboresho yaliyopo, kama itatekelezwa, na jinsi NS inavyoweza kuboreshwa zaidi ili kupunguza gharama kwenye faida zake muhimu (Kielelezo 0-5).
Kielelezo 0-5. Ulinganishaji wa maambukizi mapya, vifo vinavyohusiana na UKIMWI, mawanda ya ART, mahitaji ya rasilimali za sinario za CC, NS na O-CCF.
	 
	Mawanda yasiobadilika
	Mkakati wa Taifa
	Uboreshaji wakati upatikanaji wa fedha ni wa Uhakika

	Maambukizi mapya (watu wazima)
	 
	 

	Maambukizi mapya limbikizi 2019 -2030
	533,000
	278,000
	290,000

	Idadi ya maambukizi mapya 2030
	44,000
	14,000
	16,000

	Lengo la Ufanisi wa Haraka (Kupungua kwa asilimia 2010-2030)
	-55%
	-85%
	-84%

	Vifo vinavyohusiana na UKIMWI
	 
	 

	Vifo limbikizi 2019-2030 
	408,000
	220,000
	220,000

	 Vifo vinavyohusiana na UKIMWI 2030
	39,000
	14,000
	14,000

	Lengo la Ufanisi wa Haraka (Kupungua kwa asilimia 2010-2030) 
	-53%
	-83%
	-83%

	Idadi ya waliopo katika tiba ya ART
	 
	 

	Idadi ya waliopo katika tiba ya ART 2030
	1.10 Million

(68% of PLHIV)
	1.34 Million 

(87% of PLHIV)
	1.35 Million (87% of PLHIVV)

	Rasilimali (USD M)

	Rasilimali limbikizi 2019-2030 
	5,783
	8,097
	5,461

	Rasilimali zinazohitajika 2030
	500
	839
	463


4.4 Uboreshaji wa matumizi ya Fedha za wafadhili zinazoendelea kupungua (O-DDF)  

Kwa kuzingatia punguzo lililotangazwa na PEPFAR na kufuatia majadiliano na Mfuko wa Dunia, mazingira ya matumaini yanachukulia kwamba fedha za wafadhili zinapungua kidokidogo ambapo mfuko wa dunia kwa 10% na PEPAR kwa 15% kwa kila miaka mitatu. Aidha, ugharamiaji wa Serikali umesalia bila mabadiliko. Matokeo yake, usanifu unaonesha kwamba maambukizi mapya yataongezeka kwa 7% na vifo vinavyohusiana na UKIMWI vitaongezeka kwa 24% kwa kipindi cha 2019-2030 (Vielelezo 0-6 na 0-7). 

Wigo wa huduma za ART (kama sehemu ya mpango wa PLHIV) utapungua hadi kufikia 65% kama matokeo ya maambukizi mapya na umri mrefu wa kuishi kwa wale ambao tayari wapo kwenye huduma ya ART. Ukinzani huu wa maendeleo ya sasa utatokea licha ya jitihada za uboreshaji zilizofanyika.
4.5 Uboreshaji upatikanaji wa rasilimali za ndani (O-DRM) 

Kama fedha za wafadhili zitapungua kwa miaka ijayo, ukusanyaji wa rasilimali za ndani hauepukiki ili kuziba pengo na kulinda mafanikio yaliyopatikana katika mwitikio wa kitaifa kwenye masuala ya VVU. Hivyo kuifanya Tanzania iendelee kusonga mbele kuelekea kwenye malengo yake ya 2030. Kwa kuzingatia uchambuzi wa bajeti endelevu uliofanyika kwa ajili ya Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 , ilikadiriwa kwamba Serikali itakusanya nyongeza ya Dola za Marekani milioni 10-15 kwa mwaka kwa kila mwaka kuanzia wakati huu hadi 2030, kutoka kwenye muunganiko wa bajeti ya MOHCDGEC, na rasilimali za Bima ya  Taifa ya Afya, na makusanyo ya Mfuko wa Ufadhili wa Udhibiti UKIMWI wa Taifa (ATF) 
Mwenendo huu wa kukusanya rasilimali za ndani unaongeza fedha za umma kutoka dola za Marekeni milioni 55 mwaka 2018 hadi dola za Marekani milioni 174 ifikapo 2030 (Kielelezo 0-8), ambayo itafidia maotea ya kupungua kwa fedha za wafadhili na kudumisha ugharamiaji wa VVU wa kila mwaka kwa kiwango kinachokaribia sinario ya mawanda yasobadilika (Hata kupitia sinario hii, Tanzania itaendelea kugharamia kwa takribani 40% ya matumizi yote ya masuala ya VVU kutokana na rasilimali za ndani hadi kufikia mwaka 2030, huku kukiwa na utegemezi wa hali ya juu kwa wafadhili).
Kielelezo 0-8: Makadirio ghafi ya ugharimiaji wa ndani kwenye VVU hadi 2030 (Milioni za Dola za Marekani) + ongezeko la kila mwaka
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Nyenzo yenye matumaini makubwa katika kukuza kiwango cha ukusanyaji wa rasilimali zinazohitajika ni kuongeza bajeti ya Wizara ya Afya, Kuanzisha Mfuko wa UKIMWI na Kuongeza huduma za VVU kwenye kitita cha mafao ya NHIF. Kiwango hiki cha ugharimiaji, Uboreshaji (Uboreshaji kwa kukusanya rasilimali za ndani) utaiwezesha Tanzania kukaribia kufikia malengo yake ya 2030, hata kama matokeo yatatofautiana kiasi na yale ya Uboreshaji wakati fedha ni za uhakika.
Kielelezo 0-9. Kulinganisha Sinario: Maendeleo kuelekea malengo ya Haraka na gharama za programu nzima 
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4.6 Kuongeza Kitita Changamani cha huduma za kinga miongoni mwa AGYW
Kushughulikia mizizi ya vihatarishi vikubwa vya maambukizi miongoni mwa AGYM ni changamoto ambayo kuimaliza itahitaji mpango madhubuti wa ugharamiaji zaidi ya matumizi ya sasa. 

Mchanganuo wa Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 , ambao unalenga kuboresha kinga kwa kutegemea ufanisi wa gharama ndani ya vikwazo vya ukata wa rasilimali, hauthibitishi kwa urahisi matumizi katika programu hii iliyoboreshwa. Hii ni kwa sababu imekuwa ghali sana ikilinganishwa kwa umuhimu uleule na hatua za afua kama zile za VMMC na kondomu lakini kwa gharama nafuu. Usanifu wa Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 unapendekeza kwamba kitita changamani cha hatua za afua kwa ajili ya AGYW kitagharimu Dola za Kimarekani Milioni 150 kwa mwaka 2020 na itaongezeka hadi Dola za Kimarekani 275 millioni kufikia mwaka 2030 – zaidi ya nusu ya kile ambacho Tanzania inatumia kwa sasa katika mwitikio wa kupambana na UKIMWI. 

Ni vigumu kufahamu ni wapi fedha hizi za nyongeza zitapatikana. Hata hivyo, kwa kuzingatia mpango wa muda mrefu wa kuwakinga wasichana balehe na wanawake vijana dhidi ya maambukizi ya VVU, uwekezaji wa ziada katika eneo hili unaweza kuthibiti, na mahususi katika eneo la AGYW, ambako faida ya kuwawezesha wanawake ni pana kuliko Afya na VVU (kwa mfano, katika kuongeza elimu ya mtoto wa kike na maisha), gharama za ziada za program itabidi zichangiwe na sekta pamoja na wizara nyingine nchini.
5.0  HITIMISHO NA MAPENDEKEZO
Kadiri Tanzania inavyoelekea kwenye muongo ujao, changamoto katika kupambana na VVU bado sii rahisi. Programu ya mwitikio nayo bado inakabiliwa na changamoto na mapungufu makubwa ya malengo yake ya 2030, na vyanzo vya kuaminika vya rasilimali za kugharamia vinazidi kupungua. Watu wengi zaidi wanaoishi na VVU watapaswa kuendelea kupimwa na kupewa huduma za ART. Maambukizi mapya lazima yapunguzwe kupitia lengo la jitihada za kinga, na hapo kunaweza kuwa na ukata wa fedha kutoka kwa wafadhili kwa ajili ya kuchangia jitihada hizo.  
Kadiri muda unavyosonga kuelekea mwaka 2030, Tanzania inajikuta njia panda. Kama kiwango kikubwa cha rasilimali fedha hakitakusanywa, Serikali itatakiwa kuwa makini zaidi na rasilimali zilizopo sasa hivi au/na rasilimali chache zaidi kuliko zilizopo sasa. Serikali itahitaji kuainisha na kuchukua hatua za kuongeza thamani ya kila dola inayotumika, kupata matokeo makubwa katika kuzuia maambukizi mapya na kuwaweka watu wengi wanaoishi na VVU kwenye mpango fanisi wa huduma za ART. Wakati huo huo, Serikali lazima ikusanye rasilimali za ziada za ndani, mahususi kwa ajili ya kuziba pengo ikiwa sio tu kwamba wafadhili watajitoa baada ya mwaka 2019 lakini kwa kuanza kupungua zaidi kwa ufadhili huo. 
 Uboreshaji kwa njia ya kuweka vipaumbele kuelekea kwenye hatua za afua za gharama -fanisi na utekelezaji wa mipango fanisi inayohusiana na matibabu inaweza kuifanya Tanzania kukaribia kufikia malengo ya Mkakati wa Taifa wa VVU hata kwa kiwango cha ugharimiaji cha mwaka 2018.
Wakati ufadhili unaendelea kushuka, Serikali ya Tanzania itapaswa kuingilia kati na kutoa fedha zitokanazo na vyanzo vya ndani ili kufidia upungufu huo. Sinario mbadala, wakati makusanyo ya ndani yakituama katika kiwango cha sasa, itakuwa ni hatari kwa nchi, na itasababisha kushindwa kulinda mafanikio yaliyokwishapatikana, na hivyo kuiacha Tanzania ikiwa mbali kufikia malengo yake ya kitaifa. Ongezeko la wastani wa dola za marekani milioni 10-15 kwa mwaka katika mfuko wa taifa, ambao unaelekea kuwa nafuu, kwa kuzingatia hali ya uchumi wa Tanzania utasaidia kuilinda nchi dhidi ya kupungua kwa ufadhili na kwa kiasi kikubwa kutakuwa na maboresho ya muda mrefu na endelevu. 
Ingawa changamoto hii itakuwa ngumusana, Tanzania itapaswa kuendeleza uimarishaji huduma kuelekea kwenye lengo la Ulimengu la 2030 na kuhamia kwenye udhibiti wa mlipuko kama nchi inafuata mkakati uwili; sanjari na kile kinachosisitizwa katika Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 ili (a) kuendelea kuboresha matumizi (upangaji na ufanisi wa kiufundi) (b) kukusanya kiwango kinachowezekana cha fedha kutoka mapato ya ndani. Katika mtazamo huu, Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0 ungesaidia kuchochea mjadala kuhusu Sera ya Afya ya ufanisi na majukumu makubwa ya kifedha ya nchi, kuliko kutetea kiwango kikubwa na kisicho na uhalisia cha fedha za ziada kutoka kwa wafadhili na vyanzo vingine vya nje.
Mapendekezo muhimu ya Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0: 

· Hata katika viwango bora kabisa vya ugharimiaji, uboreshaji wa programu za kinga na matibabu ni lazima ufanyike. 

· Shughuli za kinga lazima ziboreshwe kwa kuanzia hatua za afua za bei nafuu kabisa hadi zile hatua za afua zenye gharama kubwa zaidi. Ikichukuliwa kwamba viwango vya ugharamiaji vitaboreshwa, kama itakavyohitajika, ili kuimarisha wigo wa sasa wa huduma, kwa kuhusisha upangaji upya wa dola milioni 175 za marekani katika kudumisha huduma za kinga kama VMMC, kondomu na FSW katika kipindi cha muongo ujao
· Uboreshaji wa huduma pia utahitaji Serikali na wafadhili wake wajidhatiti katika kupata ufanisi kupitia Dolutegravir-based first-line regimens, mfumo ulioboreshwa zaidi wa maabara kwa ajili ya wagonjwa wa kudumu, na utoaji wa huduma saidizi zinazoratibiwa na jamii kwa ajili ya WAVIU waliopo kwenye mpango wa ART. Hii ingeweza kuokoa dola za marekani milioni 50 kwa mwaka – 10% ya kiasi kinachotumika kwa sasa kupambana na UKIMWI nchini Tanzania.   
· Katika kutekeleza mkakati wa upimaji ambao ni fanisi zaidi, kuimarisha juhudi za sasa italazimu Serikali na wafadhili kuweka kipaumbele katika mipango ya gharama nafuu zenye matokeo makubwa, hii itasaidia kuikaribia na kupunguza pengo la 90 ya kwanza, na kufikia 90% ya WAVIU na kufahamu hali zao kufikia 2025.
· Ukusanyaji wa rasilimali za ndani lazima uimarishwe, kukiwa na uwezekano wa kuongezeka kwa dola za marekani milioni 10 -15 kwa mwaka na lengo la kufikia dola za marekani milioni 175 kwa mwaka kwa matumizi ya ndani hadi kufikia 2030.
· Kuongeza bajeti ya serikali kwenye VVU, kuongeza VVU kwenye kitita cha mafao ya Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa na kutumia Mfuko wa Udhamini wa Udhibiti UKIMWI ni nyenzo ya ukusanyaji wa rasilimali za ndani yenye matumaini zaidi.
Ni wazi kwamba, mabadiliko haya katika muundo, usimamizi na ugharamiaji wa mwitikio wa kitaifa katika VVU utakuwa mgumu kutekezwa. Kama gharama zitahamishwa kutoka kwenye baadhi ya huduma za kinga kama vile BCC, maumivu katika baadhi ya programu zilizopo yatakuwa hayana budi kutokea. Wakati huo huo, uwezo wa kuendana na kusimamia kwa ufanisi maeneo ya kinga yaliyopanuliwa kama vile VMMC na wanawake wanaotoa huduma za ngono zitapaswa kuimarishwa kwa haraka. Hayo yanaweza kuelezwa kwa ajili ya hatua za kuongeza ufanisi wa matibabu ya UKIMWI na kuokoa dola nyingi (makumi ya mamilioni)- hii itahitaji jitihada katika kupambana na changamoto mbalimbali nchini ikiwemo kufanya mapitio ya sera zilizopo na utekelezaji wa kazi inayozunguka upimaji wa virusi na kuimarisha mchango unaoratibiwa kupitia jamii.
Zaidi ya hayo, hakuna shaka kwamba itakuwa vigumu kwa Tanzania kuwashawishi wafadhili wake kudumisha na kuendelea na viwango vya michango yao ya sasa, na kuimarisha/kuongeza kiasi cha makusanyo ya ndani kuelekea kwenye programu ya kitaifa ya VVU. Awali kabisa TACAIDS na NACP zitapaswa kuonyesha maendeleo mazuri kuelekea lengo la 2020, 2025 na 2030, na ushahidi wa kuboresha program fanisi – na itapaswa kutarajia kwamba muktadha nje ya uwezo wa nchi, kama vile ukubwa wa Mfuko wa Dunia utabadilika na kuleta nafuu kwa Tanzania. 

Kwa baadaye, wakati hakuna shaka kwamba dola za marekani milioni 10-15 kwa mwaka zitaongezeka katika makusanyo ya umma ya ndani kwa ajili ya VVU kwa Tanzania, upanuzi wa upangaji kwa ajili ya VVU utapaswa kukamilika sanjari na vipaumbele vingine vya afya. Serikali na wadau wengine wa VVU watapaswa kujenga hoja yenye nguvu kwa ajili ya fedha kutoka kwenye bajeti ya fedha na mfuko wa Bima ya Afya na makusanyo ya mapato yaliyoongezeka kwenye Mfuko wa UKIMWI. Haya yanatokea pia katika nchi zingine kama vile Kenya na Namibia, na inadhirisha kwamba hayo yanawezekana pia kwa Tanzania. 
Kama Tanzania haitakusanya rasilimali hizo toka vyanzo vya ndani, maendeleo ya mwitikio wake hadi sasa ungeathirika sana. Kama rasilimali zilizopo ni chache sana wakati fedha za wafadhili zinapungua, itakuwa ni vigumu kudumisha na kupanua huduma za ART. Mwenendo chanya utakuwa umegeuka, na udhibiti wa mlipuko hautawezekana. Hapa kukiwa na maisha ya ziada yaliyookolewa na maambukizi yakiwa yameepushwa, uwekezaji wa ziada utasaidia. Haishangazi kuona kwamba jumla ya Dola za Kimarekani milioni 660 za uwekezaji wa ndani kwa kipindi cha kufikia 2030 kitazalisha faida za kiuchumi za dola za marekani Bilioni 4.3 kwa Tanzania (Lamontagne et al 2019). 
Kwa hiyo, wakati haitakuwa rahisi kwa Tanzania   kuchukua na kutumia mapendekezo yaliyomo katika Mkakati wa Uwekezaji Katika VVU Tanzania 2.0, hakuna shaka kwamba ipo ndani ya uwezo wa Tanzania kufanya mabadiliko hayo na kuimarisha mipango yake ya VVU. Utashi mkubwa wa kisiasa na juhudi ya kazi kwa mameneja wa program vinahitajika ili kutekeleza mapendekezo haya.  Umuhimu wa kudumisha na kuimarisha mafanikio makubwa ambayo tayari yamepatikana katika mapambano dhidi ya UKIMWI umeoneshwa vizuri na matokeo makubwa kuelekea 90-90-90 na   upunguzaji wa VVU kwa siku za usoni kwa Watanzania, hauepukiki kwa ajili ya nchi kutengeneza rasilimali zake za kisiasa, rasilimaliwatu na fedha kupitia mapendekezo ya ripoti hii na kuyatekeleza kikamilifu na kwa mwendelezo katika kipindi kifupi cha miaka michache. 
MKAKATI WA UWEKEZAJI KATIKA VVU TANZANIA 2.0
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Figure 0-6: Maambukizi mapya
 2019-2030
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